คุณอดิศักดิ์ สุขุมวิทยาประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท เจ มาร์ท จำกัด (มหาชน) ให้เกียรติมาเป็นวิทยากรในสัปดาห์ที่ 6 ของหลักสูตร 2morrow Scaler รุ่นที่ 7 หลักสูตรการScaleและขยายธุรกิจที่ได้รับการยอมรับว่าเป็นหนึ่งในหลักสูตรของนักธุรกิจที่ดีที่สุดในประเทศไทย จัดโดย บจ. ดูเรียน คอร์ปปอเรชัน (DURIAN) ร่วมกับเหล่าพันธมิตร 2morrow Group และ FIRM ปัจจุบันจัดต่อเนื่องจัดมาถึงรุ่นที่ 7 โดยมีเครือข่ายทั้งผู้ประกอบการ นักธุรกิจชั้นนำ และมีเป้าหมายเพื่อให้ผู้เข้าร่วมหลักสูตรสามารถเติบโตและสามารถแข่งขันได้ในระดับประเทศและนานาชาติ ณ บริษัท เจ มาร์ท จำกัด (มหาชน) เมื่อวันที่ 29 มีนาคม 2566 ที่ผ่านมา
![](https://2morrowscaler.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_บุกถ้ำมังกร_3-Jmart_230406_6-1024x683.jpg)
ตึกแถวในวันนั้น เติบโตอย่างไรกว่าจะมาเป็นบริษัทยักษ์ใหญ่ในวันนี้
เจ มาร์ท เริ่มก่อตั้งในปี 2532 คุณอดิศักดิ์กับภรรยา เริ่มธุรกิจแรกจากร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าเงินผ่อน ที่ย่านพัฒนาการเมื่อ 33 ปีที่แล้ว บริษัทในเริ่มแรกอาศัยอยู่ในตึกแถว โดยคุณอดิศักดิ์เล่าว่าวันแรกในการทำธุรกิจสิ่งที่เจ็บปวดที่สุดคือการไม่มีเงิน กล้าทำธุรกิจโดยมีเงินเริ่มต้นแค่ 2 ล้านบาท แต่ผู้บริหารที่เปี่ยมไปด้วยความสามารถทำอย่างไรให้ธุรกิจในวันนี้ “Jaymart Group” มีมูลค่ากิจการรวมกว่า 210,000 ล้านบาท
![](https://2morrowscaler.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_บุกถ้ำมังกร_3-Jmart_230406_5-1024x683.jpg)
หนี้ 30 ล้านบาท แรงผลักดันของความสำเร็จ
สิ่งที่นักธุรกิจหลายคนอาจพบเจอคืออุปสรรคในการทำธุรกิจ เช่นเดียวกับคุณอดิศักดิ์ที่เคยทำธุรกิจ เมื่อ 30 ปีที่แล้ว โดยหุ้นกับเพื่อน 4 คน แต่ธุรกิจขาดทุนเป็นจำนวนเงิน 30 ล้านบาท แต่เพื่อนอีกสามคนหายไปหมด เหลือแค่คุณอดิศักดิ์ที่จูงมือกับภรรยาเข้าไปที่ธนาคารเพื่อเซ็นรับสภาพหนี้ 30 ล้านบาท
หลังกลับมาจากธนาคาร ไม่รู้จะทำอะไร ซึ่งตอนนั้น Jaymart ได้ก่อตั้งขึ้นมาแล้ว แต่ธุรกิจมีกำไรเพียงเล็กน้อย ไม่สามารถนำเงินมาจ่ายหนี้ 30 ล้านบาทได้ แต่แล้ววิกฤตก็ช่วยสร้างโอกาส เขาคิดว่าต้องทำอะไรขึ้นมาสักอย่าง เริ่มจากการเดินเข้าไปที่อิออน เสนอการทำมือถือเงินผ่อน โดยการรับซื้อคืน ทุกเครื่องต้องได้หัวคิว 400 บาท
![](https://2morrowscaler.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_บุกถ้ำมังกร_3-Jmart_230406_4-1024x683.jpg)
ในเดือนแรกของการทำโทรศัพท์แบบผ่อนได้จำนวน 33 เครื่อง ได้เงิน 10,000 กว่าบาท แต่แล้วการไม่หยุดพยายามและสู้ต่อโดยการทำโปรโมตเรื่องเงินผ่อน ทำให้มีคนมาซื้อมีจำนวนมากขึ้น จาก 33 เครื่อง สู่ 300 เครื่อง ผ่านไป 3 เดือน เป็น 3,000 เครื่อง ปีแรกเฉลี่ยต่อเดือนสามารถขายได้ 5,000 เครื่อง ทำให้ร้านคู่แข่งข้าง ๆ ไปติดต่ออิออน แต่อิออนบอกให้โอนไปที่ Jaymart 400 บาท ต่อเครื่อง เมื่อทำไปเป็นเวลา 7 ปี สามารถทำรายได้เป็นเงิน 700 ล้านบาท เรียกได้ว่าเป็นนักธุรกิจที่นอกจะมากไปด้วยความสามารถแล้ว ยังมากความพยายาม จนทำให้ประสบความสำเร็จในวันนี้
![](https://2morrowscaler.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_บุกถ้ำมังกร_3-Jmart_230426-1024x683.jpg)
จากธุรกิจรับซื้อโทรศัพท์ รายได้ 1 หมื่นบาทต่อเดือน ผ่านไป 7 ปี สู่รายได้ 700 ล้านบาท
JMT บริษัทที่แปลกที่สุด ณ เวลานั้น เป็นบริษัทตามหนี้ วันที่เข้าไปในตลาดหลักทรัพย์มี ราคา 4 บาท ต่อหุ้น จำนวน 3,000 ล้านหุ้น เท่ากับ 1,200 ล้านบาท จากนั้นมูลค่าขึ้นไปที่ 12 บาท จาก 1,200 ล้านบาท ขึ้นมาเป็น 3,600 ล้านบาท ขึ้นไปเป็น 100,000 ล้านบาท วันนี้อยู่ประมาณ 80,000 ล้านบาท โดยเชื่อว่า JMT มีทางที่จะเติบโตต่อไป มูลค่าหนี้ตอนนี้ที่ซื้อมาแล้วทั้งหมด 330,000 ล้านบาท
![](https://2morrowscaler.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_บุกถ้ำมังกร_3-Jmart_2304261-1024x683.jpg)
หลังจาก JMT เข้าตลาดแล้วก็เอาบริษัท Jas asset เข้าตลาดหลักทรัพย์ด้วย ซึ่งทำบริษัทพื้นที่เช่า และตอนนั้นเองก็ไปซื้อ Singer และมีพาร์ทเนอร์เป็นเกาหลีซึ่งสนใจเรื่องธุรกิจการเงิน มีกลุ่ม BTS ที่เข้ามาร่วมเป็นพาร์ทเนอร์ ภาพของธุรกิจเปลี่ยนจากบริษัทเล็ก ๆ มูลค่า 540 ล้าน เติบโตตามระยะเวลาของมัน ซึ่งคุณอดิศักดิ์เปรียบการทำธุรกิจเป็นเหมือนการปลูกต้นไม้ ที่ต้องใช้ระยะเวลา ไม่สามารถไปเร่งได้ ทุกสิ่งมีเวลาในตัวของมันเอง ไม่มีสูตรสำเร็จ ไม่ว่าธุรกิจใดก็ตามไม่สามารถเลียนแบบได้ สิ่งหนึ่งที่ต่างกัน คือการไม่ยอมแพ้ เพราะฉะนั้นธุรกิจทั้งหมดอยู่ที่ตัวเรา
![](https://2morrowscaler.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_บุกถ้ำมังกร_3-Jmart_230406_1-1024x683.jpg)
การทำธุรกิจ ความฝัน และการไปให้ถึงเป้าหมาย
เมื่อ 1 ปีที่แล้ว ตอนเข้าตลาดหลักทรัพย์ Jaymart สามารถทำกำไรได้ 90 ล้าน เป้าหมายของเราคือ 500 ล้าน ซึ่งบรรลุเป้าหมายในปีที่ 7 โดยครั้งล่าสุดทำแคมเปญ ตั้งเป้าหมายให้บริษัททำกำไรได้เกิน 1 พันล้านในปี 2018 ปรากฏว้าปีนั้นขาดทุน เวลาผ่านไปจนถึงเป้าหมายในปี 2021 ทำกำไรได้ 1,200 กว่าล้าน รวม singer เป็น 2,000 กว่าล้าน
![](https://2morrowscaler.com/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_บุกถ้ำมังกร_3-Jmart_230406_0-1024x683.jpg)
สิ่งที่คุณอดิศักดิ์อยากจะฝากคือ “ความฝัน ถ้าไม่ฝัน มันจะล่องลอย พอวันที่มันมา จะได้รู้สึกว่ามาตามที่ฝันเอาไว้ มันเกิดขึ้นแน่นอนถ้าคุณไม่ยอมแพ้” เป้าหมายต่อไปของ Jaymart คือการที่บริษัทในกลุ่ม จะต้องโตถึง 500,000 ล้านบาทนอกจากนี้คุณอดิศักดิ์ได้ฝากคำพูดดี ๆ สำหรับคนทำธุรกิจไว้ทิ้งท้ายไว้ว่า “ใครทำธุรกิจ ถ้าไม่มีฝัน อย่าทำ”
ตลอดเวลากว่า 33 ปี ของ เจ มาร์ท ที่ผ่านอุปสรรค สู่ความสำเร็จในวันนี้ คุณอดิศักดิ์ได้ให้เหตุผลของการที่บริษัทไม่หยุดนิ่ง พร้อมพัฒนาและเติบโตต่อไปว่า “เป็นเพราะยังมีคนข้างหลัง ธุรกิจจะประสบความสำเร็จคนเดียวไม่ได้ หากไม่เกิดจากพาร์ทเนอร์ และพนักงานทุกคนที่ทำให้บริษัทมีวันนี้”
ดูข้อมูลหลักสูตรเพิ่มเติมได้ที่
#2morrowScaler #2MS7 #หลักสูตรผู้บริหาร
#DURIAN #2morrowGroup #FIRM #อดิศักดิ์สุขุมวิทยา#Jaymart